DỊCH VỤ NHÀ ĐẤT CỦ CHI

Chào mừng Quý Khách đến với Dịch Vụ Nhà Đất Củ Chi

Hotline: 090 678 2346 Quang Lực

Tìm kiếm bất động sản nhà đất

Tìm ngay 15 bất động sản đang hiển thị

Chi tiết bài viết

Lập thủ tục mua bán, trao tặng nhà đất

1.      Dịch vụ tặng cho nhà đất
            Bạn đang muốn tặng cho người thân một căn nhà, bạn đang thắc mắc các thủ tục, thuế liên quan đến quá trình tặng cho. Với kinh nghiệm lâu năm trong lĩnh vực tư vấn nhà đất , chúng tôi sẽ cung cấp cho các bạn một dịch vụ tiện ích, trọn gói và tiết kiệm nhất.
            Thời gian thực hiện nhanh chóng, tiết kiệm chi phí
-         Bước 1: Ký hợp đồng tặng cho tại công chứng (01 ngày)
-         Bước 2: Khai thuế và nộp thuế (05-07 ngày)
-         Bước 3: Thực hiện thủ tục cấp sổ cho người nhận. Có 02 dạng cấp sổ :
·         Cập nhật thông tin thay đổi trên sổ (15-20 ngày)
·         Cấp sổ mới (30 ngày)
          Hồ sơ cần chuẩn bị:
-         Giấy GCN Quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở & các tài sản khác gắn liền với đất.
-         Tờ thông báo nộp lệ phí trước bạ.
-         CMND, hộ khẩu của bên tặng và bên nhận.
-         Các giấy tờ chứng minh mối quan hệ nhân thân, cam kết (nếu thuộc trường hợp miễn thuế)
           Các bạn chỉ cần duy nhất một lần ra phòng công chứng để ký hợp đồng tặng cho và ủy quyền, còn lại toàn bộ các thủ tục hay an tâm để chúng tôi thay bạn thực hiện.
2.      Các thắc mắc thường gặp.
            Hỏi: Tôi muốn tặng cho nhà đất cho con tôi thì có phải chịu những chi phí nào?
            Đáp: Bạn chỉ tốn 2 loại phí gồm phí công chứng hợp đồng và phí cấp sổ cho người nhận. Căn cứ vào Khoản 10, Điều 3 Thông tư 124/2011/TT-BTC và Mục III, Điểm 1 Thông tư 84/2008/TT-BTC, hai loại thuế liên quan gồm lệ phí trước bạ và thuế thu nhập cá nhân hoàn toàn được miễn nếu cung cấp được giấy khai sinh của người con, cam kết lần đầu nhận tài sản.
       
            Hỏi: Cô ruột tôi muốn cho tôi một căn nhà, vậy thì tôi có phải đóng thuế không?
            Đáp: Căn cứ vào Khoản 10, Điều 3 Thông tư 124/2011/TT-BTC và Mục III, Điểm 1 Thông tư84/2008/TT-BTC, mối quan hệ cô – cháu không thuộc đối tượng miễn thuế, do đó người nhận phải đóng cả 2 loại thuế sau:
-         Lệ phí trước bạ, cách tính là 0,5% trên giá trị nhà đất (tính theo giá nhà nước).
-         Thuế thu nhập cá nhân, cách tính là 10% trên giá trị nhà đất (tính theo giá nhà nước).
           
            Hỏi: Cha mẹ tôi muốn cho tôi một căn nhà, vậy sau này tôi bán có cần vợ tôi đồng ý không?
            Đáp: Theo quy định tại Điều 32 – Luật HNGĐ 2000: “1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.
Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân. 2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.” Do đó tài sản này hoàn toàn là tài sản riêng của bạn, khi bạn mua bán, tặng cho, thế chấp, cầm cố,… không cần có ý kiến của vợ hay người khác.

            Hỏi : Cha mẹ tôi đã lớn tuổi , khó khăn đi lại, nay muốn tặng cho nhà cho tôi vậy tôi phải thực hiện như thế nào?
            Đáp: Việc thực hiện thủ tục tặng cho nhà đất giữa cha mẹ và bạn vẫn thực hiện theo trình tự thủ tục bình thường qua 3 bước gồm: ký hợp đồng, khai thuế, cấp sổ. Do cha mẹ bạn đã lớn tuổi, cần có giấy khám sức khỏe để chứng minh tinh thần vẫn còn tỉnh táo, minh mẫn. Đối với trường hợp cha mẹ bạn khó khăn trong vấn đề đi lại, căn cứ theo khoản 2, Điều 39 – Luật công chứng 2006: “Việc công chứng có thể được thực hiện ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng trong trường hợp người yêu cầu công chứng là người già yếu không thể đi lại được, người đang bị tạm giữ, tạm giam, đang thi hành án phạt tù hoặc có lý do chính đáng khác không thể đến trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng.”, bạn có thể liên hệ phòng công chứng nhà nước hoặc các văn phòng công chứng tư trong phạm vi Tỉnh nơi nhà đất có để nộp hồ sơ và yêu cầu thức hiện việc công chứng ngoài trụ sở.
           Ngoài ra còn vô số thắc mắc khác liên quan, nếu các bạn quan tâm có thể liên hệ trực tiếp các chuyên viên tư vấn của chúng tôi qua số điện thoại 0978.544.522 ( Anh Thược ). Các bạn sẽ nhận được những giải đáp chính xác, nhanh chóng, và chi tiết nhất.
3.      Thông tin liên hệ :

  Để biết thêm thông tin chi tiết, xin vui lòng liên hệ :

DỊCH VỤ NHÀ ĐẤT CỦ CHI

Địa Chỉ: Nguyễn Thị Lắng, tổ 1, ấp Giòng Sao, xã Tân Phú Trung, huyện Củ Chi, TP. Hồ Chí Minh

Tel: 01684.37.30.39 ( Chị Trang )

Hotline : 0978.544.522 ( Anh Thược )

Email: info@dichvunhadatcuchi.com

Website: http://dichvunhadatcuchi.com/ , http://dichvunhadatcuchi.vn/ , http://dichvunhadatcuchi.com.vn/

 

 

Các tin khác

Liên kết với chúng tôi

Hỗ trợ trực tuyến

Quang Lực: 090 678 2346
Hỗ trợ trực tuyến qua yahoo Hỗ trợ trực tuyến qua skype
Mrs. Tú: 0983 802 983
Hỗ trợ trực tuyến qua yahoo Hỗ trợ trực tuyến qua skype
Anh Thược: 0978 544 522
Hỗ trợ trực tuyến qua yahoo Hỗ trợ trực tuyến qua skype

Đăng ký nhận thông tin

copyright © 2016 DỊCH VỤ NHÀ ĐẤT CỦ CHI | Design by: NINA Co.,ltd
SMS
Chat Với Nhà Đất Củ Chi
tailieu